Sẽ lấy phiếu tín nhiệm các Ủy viên Bộ Chính trị vào tháng 12


Tại cuộc họp báo chiều 6/10, trả lời câu hỏi Hội nghị Ban Chấp hành Trung ương Đảng lần thứ 8 chưa lấy phiếu tín nhiệm, vậy Trung ương sẽ tiến hành khi nào, ông Lê Quang Vĩnh, Phó chánh Văn phòng Trung ương Đảng cho biết, chương trình nghị sự của Ban Chấp hành Trung ương năm 2018 còn một hội nghị lần 9 vào tháng 12.

Ông Lê Quang Vĩnh, Phó chánh Văn phòng Trung ương Đảng, trả lời tại cuộc họp báo chiều 6/10. Ảnh: Ngọc Thắng

Ông Lê Quang Vĩnh, Phó chánh Văn phòng Trung ương Đảng, trả lời tại cuộc họp báo chiều 6/10. Ảnh: Ngọc Thắng

“Hội nghị này sẽ lấy phiếu tín nhiệm các chức danh Ủy viên Bộ Chính trị, Ủy viên Ban Bí thư, Ủy viên Ban chấp hành Trung ương và thường trực cấp ủy các cấp”, ông Vĩnh nói.

Ông Vĩnh giải thích thêm, theo quy định, việc lấy phiếu tín nhiệm ở hội nghị Trung ương sẽ được thực hiện sau khi lấy phiếu tín nhiệm các chức danh do Quốc hội, HĐND bầu hoặc phê chuẩn. Dự kiến Quốc hội sẽ lấy phiếu tín nhiệm các chức danh do Quốc hội bầu hoặc phê chuẩn tại kỳ họp thứ 6, khai mạc ngày 22/10.

“Vì vậy Ban chấp hành Trung ương Đảng có kỳ họp thứ 9 để lấy phiếu tín nhiệm và xem xét một số vấn đề quan trọng khác”, ông Vĩnh nói.

Điều 18 Luật Hoạt động giám sát của Quốc hội và HĐND năm 2015 về lấy phiếu tín nhiệm, quy định Quốc hội lấy phiếu tín nhiệm các chức danh: Chủ tịch nước; Phó chủ tịch nước; Chủ tịch Quốc hội; Phó chủ tịch Quốc hội; Ủy Thường vụ Quốc hội; Chủ tịch Hội đồng dân tộc; Chủ nhiệm Ủy ban của Quốc hội; Thủ tướng; Phó thủ tướng; Bộ trưởng; thủ trưởng cơ quan ngang bộ; chánh án TAND tối cao; Viện trưởng VKSND tối cao; Tổng Kiểm toán nhà nước.



VnExpress

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *